APS ngành tự động hoá (Automation)

Discussion in 'Kinh nghiệm thi APS' started by Lu Thuy Dung Nguyen, May 17, 2016.

1. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

Chia sẻ của bạn ngocthelong

Review buổi sang thi APS ( ngày 19.11) ở HCM
    Mình học Automation ( tự động hóa) nhé. Thi đầu tiên luôn, run vl

1 Bài tập:

Bị cho vào môn xử lý tín hiệu số- Môn duy nhất mình được 10 .Mình đoán là nó dựa trên bảng điểm của mình mà cho bài tập. Vì môn xử lý tín hiệu số thì ko thuộc chuyên ngành chính của mình lắm. Bài tập cho 1 hàm biến thiên U(wt)= U*.wt/2pi. Với wt trong khoảng 0 đến 2pi. Bắt dung dấy Fourier chuyển đổi.

Cái này thì mình nghĩ chắc mình tiêu rồi. Vì chả nhớ mẹ gì cả. Viết linh tinh vào cho nó có thôi

2. Phỏng vấn: vào anh trai đẹp với bà cô, anh trai phỏng vấn, bà cô ghi chép.

Mình thấy anh ấy gạch khoảng 3 môn gì đó, toàn kỳ cuối cả, lướt qua thấy môn PLC and application thôi,còn 2 môn còn lại ko nhớ lắm..

Bắt đầu anh ấy giới thiệu tên và hỏi mình về kế hoạch học tập tại đức? Định học chuyên ngành gì vậy? Lúc mình bảo học Management and Technical, Đã có ý định tìm hiểu trường nào chưa? Mình bảo rồi, chọn 2 trường, 1 trường ở Endem, 1 trường ở Hamburg, anh ấy hỏi ủa sao chọn tận Endem vậy, mình bảo mình ra trường lâu rồi ( 4 năm) mới lại điểm đại học của mình ko được suất xắc lắm mà thực sự mình muốn học tập tại đức … nói chung là ngành học cao hoc ko liên quan đến chuyên ngành học ở đại học lắm, với lại mình ra trường lâu rùi nên mình đoán là anh ý đổi chiến thuật hỏi

Đầu tiên anh ấy hỏi môn lý thuyết đk tự động- môn mình học 2 kỳ và điểm cũng cao ( môn này anh ý ko có high light nha). Anh ý hỏi học cái quái gì mà học lắm thế, đùa thôi, anh ấy hỏi học những gì ở môn đó, mình bảo học cách điều khiển 1 hệ thống dựa trên thuật toán. Anh ấy bảo viết ra thuật toán xem nào. Mình viết xong thì anh ấy bảo lấy ví dụ, mình lấy luôn ví dụ cái máy điều hòa luôn…Xong rồi anh ấy bảo học gì nữa, mình bảo thuật toán PID, xong rồi anh ấy bắt viết đồ thị PID, rồi anh ấy hỏi P,I,D tượng trưng cho cái gì trong cái đồ thị đó. Mình trả lời blah blah, anh ấy gật gù rồi qua môn khác

Môn 2 là PLC: anh ấy bảo chắc ra trường lâu rồi nhỉ, vậy mày còn nhớ học cái gì ở môn đó ko? Và application của PLC trong trường đại học là về cái gì. Mình trả lời blah blah rồi anh ý gật gù chuyển qua môn technical management. Bảo môn này trong trường đại học mày học cái gì? Nó có quan trọng với mày ko? Mình trả lời vớ vẩn rồi anh ý bảo xong rồi, có câu hỏi gì ko? Mình cũng hỏi cho có thôi chứ biết hỏi cũng chả được thêm điểm đâu.

Kết luận:

1. Tự tin, nếu ko biết thì cứ nói thẳng là ko biết

2. Đề APS mỗi người 1 khác, dựa vào bảng điểm của mình, nên bạn phải học thật kỹ những môn nào điểm cao hoặc điểm thấp, nhiều khả năng sẽ bị hỏi vào là rất cao

3. Người ta cũng dựa vào ý định học của mình mà hỏi, như trường hợp của mình, 2/3 môn bị hỏi ko high light.

Nguồn: ttvonl.com

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

Share This Page