APS ngành hóa chemistry

Discussion in 'Kinh nghiệm thi APS' started by Minda, Mar 12, 2017.

1. Minda

Minda Administrator Staff Member

Mình xin chia sẻ PV APS ngành cử nhân hóa bằng tiếng Anh ở HCM tháng 5/2011 :-bd
    Tình hình là ngồi chờ thì có 1 bác khá đứng tuổi xuống hỏi... mình lếch thếch đi theo , bác dẫn vào 1 cái phòng nhỏ xíu..có đầy đủ dụng cụ..bác bảo: sao mày mang cái túi to thế, m bỏ xuống chỗ này này để mà làm bài cho dễ (chẳng qua là bữa đó công ty có training, mang 1 đống tài liệu theo để thi xong còn lết đi học tiếp :~X( )
    Bác đưa cái đề bảo m ngồi làm nhé, bút viết thước từ điển đầy đủ, khoảng 20p nữa tao quay lại.
    Câu hỏi là hỏi về sắc kí là gì, phân biệt giữa sắc kí khí và lỏng. Hix...mình ôn lung tung ma lại ko học phần này...hình như HK 6 hay 7 gì đấy... Nhưng hên cái hồi xưa làm luận văn ở PTN, con bạn làm đề tài này nên mình nhớ :beauty: Nói chung theo mình là dễ. Sau đó (chắc phải 30p) bác quay lại. Bác dắt qua 1 phòng khác có thêm 1 người lớn tuổi (nhìn mặt khó chịu hơn) . 2 người giới thiệu tên (tất nhiên là chả nhớ) rồi nhìn tờ giấy tên mình, hỏi tên mày đọc làm sao, mất hết 5p để chỉ dẫn 2 bác đọc tên Hương mà vẫn ko đọc dc. 1 bác tuyên bố : tên m khó quá, mình cũng bảo...chứ tên tụi bây t cũng đâu có nhớ..ổng phải giới thiệu lại lần nữa :boss:
    Ổng hỏi luận văn làm đề tài gì... tại sao mình chọn dầu lanh để làm... Hix, hồi đó làm thì thầy có đề tài, ngoắc vô kêu làm luận văn thì làm, ai biết tại sao...nhưng mà cũng nổ tùm lum...thấy 2 bác gật đầu lia lịa, mà lâu qua ko xài tiếng Anh chuyên ngành, cũng quên nhiều, thành ra vừa nói vừa vẽ minh họa :stick: Nhưng mà nhìn chung thấy mùi 2 bác ko rành ngành mình (các câu hỏi rất ngây ngô) nên mình vẽ hươu vẽ vượn ghê lắm, ko để các bác có thời gian hỏi mình, chỉ thấy cứ gật lia lịa ra vẻ hiểu lắm. Rồi hỏi qua đó học gì, mình bảo học MBA, thế là bác này hỏi bác kia...: ủa hình như ở Đức đâu cho học khác ngành..mình chìa tờ Zu của trường ra..bác bảo uhm.. trường nhận là ok. Rồi bác chúc m la 1 nha lãnh đạo giỏi ( nghe chúc thế biết đậu rùi). 1 tuần sau nhận được 10 tờ sehr gut:hoanho:
    Kinh nghiệm đúc kết : ráng nói nhiều để đừng bị hỏi tiếp ( kinh nghiệm cho APS và IELTS thi speaking cũng tán ghê lắm, cuối cùng được 7.5 :D )

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

Share This Page