Rắc rối khi thuê nhà người Việt

Discussion in 'Buôn chuyện du học' started by Vanie Ngo, Jun 1, 2017.

1. Vanie Ngo

Vanie Ngo Administrator Staff Member

97
    7
    18
    Halo mọi người,

Hôm nay mình viết bài này, đầu tiên là để cám ơn các cô các chú, anh chị, bạn bè đã giúp đỡ mình thời gian qua, thứ hai là mình muốn chia sẻ bài học của mình để các bạn sinh viên về sau không còn gặp phải tình trạng như mình nữa.

Khoảng 1 năm trước, mình đến Kassel ở tại nhà cô Linh ( địa chỉ: Werner Hilpert 16, 34117, Kassel). Mình ở chung phòng với 1 em, 2 đứa làm chung hợp đồng “untermiter” (cô cho em ấy thuê và em ấy cho mình thuê lại) với cô Linh, mà theo đó tiền nhà chuyển khoản một phần và đưa cầm tay một phần, cô có yêu cầu trước khi chuyển đi phải kundigung cho cô trước 3 tháng. Hai đứa đều là sinh viên mới sang, tiếng không biết, luật k hiểu, thôi thì cô bảo sao thì nghe vậy.

Sau đó, đến đầu năm 2017, mình chuyển sang phòng khác, trong cùng 1 wohnung, mình có hỏi cô về chuyện hợp đồng và đóng tiền nhà mới, nhưng cô không làm hợp đồng mới cho mình và tiền nhà đưa tiền mặt toàn bộ. Đến tháng 3 mình về Vn chơi,trong thời gian đó, em ở cùng mình khi trước, bị cô kundigung, chuyển vào kí túc,và cô thu hồi hợp đồng trước đây và nhắn mình, đang ở vn, tìm phòng trọ khác. Sau khi mình quay lại Đức, cô Linh yêu cầu nếu vẫn ở phòng đấy thì đóng thêm tiền, nếu không thì chuyển đi, và phải chuyển đi đúng ngày 30.4 (tức là 2 tuần từ lúc thông báo). Mình có thắc mắc là tại sao cháu k được thông báo trước 3 tháng, cô Linh trả lời vì mình không có hợp đồng nên đuổi lúc nào cũng được, đồng thời cô yêu cầu mình cắt hộ khẩu (abmelden) ra khỏi nhà cô. Mình cũng đã mở lời xin cô, cháu chuyển đi để cô cho bạn mới vào ở nhưng cô dãn cho cháu thêm thời gian abmelden để cháu tìm nhà, vì rathause chỉ abmelden khi cháu có địa chỉ mới. Cô Linh không đồng ý và vì sợ mình không abmelden ngay, cô đã thay khóa cửa phòng mình và giữ toàn bộ đồ đạc của mình từ ngày 26.4 mặc dù mình đã đóng đầy đủ tiền nhà cả tháng 4. Trong thời gian đó, mặc dù mình không ở nhà cả tháng trời, cô Linh thường xuyên nhắn tin yêu cầu mình về dọn dẹp nhà cửa, cầu thang hành lang, nếu không làm cô sẽ thuê putzfrau và mình phải trả tiền. Mặc dù về sau mình vẫn về nhà tham gia dọn dẹp đầy đủ, k phải vì mình sợ mất tiền mà thấy dọn dẹp thì cũng được thôi, cái chính ở đây là phong cách làm việc và ra quy định mỗi lúc một kiểu, thích thì làm của cô Linh.

Chi tiết

Không biết cô nghe từ ở đâu rồi gán lý do cho mình sẽ kiện tụng cô, ai cũng biết là chi phí và thời gian để dính đến luật sư là rất nhiều nên mình không có lí do gì phải làm như vậy cả, trước giờ mình cũng không xích mích gì với cô.

Hình 1

“Cô thà để phòng trống chứ không cho cháu thuê” nhưng thực tế ngay sau khi mình chuyển đi, một bạn sinh viên khác đã chuyển vào, phải chăng những điều khác chỉ là cái cớ để đuổi mình đi. Sau đó, cô còn làm khó mình rất nhiều bằng cách nhắn tin mỗi ngày lặp đi lặp lại phải chuyển đi đúng ngày 30/4 hay phải abmelden ngay hay các vấn đề về trực vệ sinh.

Hình 2

Cô viết dài quá mà lại không dấu, ngày nào cũng viết rất dài như kiểu khủng bố mình, bắt mình phải về dọn dẹp, để mình trích ý chính đoạn cuối

Hình 3

Mình nghĩ "Kể cũng lạ, đã đuổi đi không cho ở, tạm thời cũng không ở nhà cả tháng trời, đóng tiền đầy đủ, không làm dơ, không tốn điện, tốn nước gì nhà cô, đồ đạc k được giữ mà còn bắt về dọn vệ sinh cho bằng được.".Mà trước giờ mình vẫn trực nhật rất đều đặn theo lịch của WG. Ngày nào cũng đều đều các tin nhắn như cháu đã có địa chỉ mới chưa, cháu phải về trực nhật các kiểu, mình thật sự rất căng thẳng. Mình trích câu cuối "Còn nếu chưa có có địa chỉ mới để abmelden thì tháng 5 vẫn phải trả tiền nhà dù không ở nhé".

Hình 4

[Gây cấn - cao trào] Cô cưỡng chế bằng cách thay khóa phòng, giữ đồ đặc, tài sản, tiền bạc của mình.

Hình 5

Trong thời gian mình vẫn ở đó và đã đóng tiền nhà cho cô hết tháng 4. Cô đã tự ý thay chìa khóa vào phòng riêng của mình (27/4), ra vào phòng mình, giữ tất cả đồ đạc, tiền bạc của mình nhằm gây áp lực với mình.

Trên đây là nội dung chính, còn rất nhiều những chuyện dở khóc dở cười khác trong quá trình ở mà có lẽ kể đến sáng mai cũng k hết, không chỉ của mình mà còn rất nhiều người khác đã và đang ở nhà cô Linh.

[Lời khuyên cho các bạn sinh viên mới]

- Lòng tin là thứ nên có nhưng hãy chọn người để tin.

- Làm việc luôn để lại dấu vết: kí hợp đồng nhà cần nắm rõ các điều khoản, phải thống nhất rõ ràng các quy định và quyền lợi ngay từ đầu, tất cả những hợp đồng kí kết thỏa thuận có tên các bạn, các bạn phải giữ trong tay một bản, không kí vào loại giấy tờ nào bạn không được giữ. Khi chuyển tiền phải ghi rõ nội dung chuyển. Tất cả sẽ là bằng chứng cho các tranh chấp sau này.

- Hội sinh viên luôn đứng ra bảo vệ và sẵn sàng giúp đỡ các bạn, hãy tham khảo các anh chị, các bạn đi trước, đặc biệt là hợp đồng nhà đối với các bạn sinh viên mới. Mọi người sẵn sàng cho bạn ở nhờ, dẫn các bạn đi chuẩn bị các loại thủ tục, giấy tờ cần thiết cho cuộc sống du học sinh với chi phí một cái kẹo bạc hà 10cent.

- Luôn cẩn trọng với các offer/angebot từ trên trời rơi xuống (messenger, điện thoại,..). Các bạn nên nhớ, "Hữu xạ tự nhiên hương", nếu là một nơi lý tưởng thì không phải là chủ nhà mà chính các bạn sinh viện khác đã giới thiệu cho bạn, chứ không phải chủ nhà nằm vùng mà tư vấn riêng. Chỉ có những “trạm trung chuyển” mới cần mời gọi những người mới vào liên tục.

- "Chậm một giây còn hơn gây tai nạn". Hãy biết tự bảo vệ để không bao giờ rơi vào tình cảnh của mình và bằng chứng, hợp đồng, kinh nghiệm người đi trước là điều kiện cần, KHÔNG PHẢI LÒNG TIN NGƯỜI.

Người khác không thể đưa các bạn vào tròng nếu các bạn không muốn.

Hi vọng các bạn luôn "tỉnh" và chúc các bạn may mắn!

Bài viết chia sẻ của bạn Khoanvm

Last edited: Jun 1, 2017

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

Share This Page