APS ngành công nghệ sinh học

Discussion in 'Kinh nghiệm thi APS' started by Lu Thuy Dung Nguyen, May 17, 2016.

1. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

Chia sẻ của bạn pro chicken46

Hum nay 12/11/2012 minh cũng vừa phỏng vấn xong. Mình học cộng nghệ sinh học nên muốn đưa vài câu hỏi mình được hỏi hum nay:
    Có 5 câu hỏi :
    1.Protein synthesic?
    2.DNA?
    3.RNA?
    4.Medicine khong nhớ rõ?
    5.HIV.

rùi chọn 3 câu làm bài. 15 phút xong 2 ông gọi vào hỏi.....
    Giới Thiệu bản thân,gia đình,học tiếng đức bao lau rùi....gia đinh có đủ tài chính để học không. Xong ông xoáy vào câu HIV các triệu trứng,có thuốc chữa trị chưa.... xong rùi nhìn bảng điểm chỉ vào một nào nào đó mà mình không rõ lắm nên ông kêu chọn môn vào mà mình thích nhất mà đọc. xong xuôi cho về..

Nguồn: ttvonl.com

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

2. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

Chia sẻ của bạn Nanoparkour

Hộc hộc, vừa đi pv APS về xong, sáng 1/11 thật là đẹp mà lúc ra khỏi nhà lòng nặng trĩu lo âu @@

Cơ bản là như này: Mình học Công nghệ sinh học, ngành công nghệ gene

Câu hỏi phần bài tập: (mình thi bằng Tiếng Anh)

Chọn 3 trong số những thuật ngữ dưới đây và mô tả nó

1. DNA
    2. RNA
    3. Mendenlian Inheritance
    4. Virus HIV

Mình định chọn nhưng thấy bác ý khoanh sẵn cái số 1,2,3 nên cặm cụi làm theo.
    Bác béo bảo làm trong 15 mins mà mình mới bấm đc hơn 10 mins tí đã thấy anh gầy xông vào giục rồi, ừ thì viết nốt câu đang viết dở xong ra phỏng vấn luôn. Lúc này mới làm xong câu 1, 2.

Bác béo phỏng vấn, anh gầy ngồi cạnh mỉm cười và ghi chép.

1. Giới thiệu về bản thân, quê quán, gia đình, học hành, sự nghiệp ?

2. Nói cụ thể hơn về ngành đã học, và sang đó định học ngành gì, Bachelor hay Master?

chỗ này mình tâu là muốn chuyển sang học ngành Entrepreneurship & Innovation , mắt bác xoay 2 vòng và làm 1 câu : khó đấy !
    thế là lại tâu tiếp lí do như này, kinh nghiệm làm việc như nọ, ước muốn nó ra sao và bị trường từ chối như nào.... bác tự dưng nhảy sang tư vấn luôn, xong còn dặn đi dặn lại là phỏng vấn xong thì xuống tầng 3 hỏi tiếp nhá :))

3. Thế tiền ăn ở học hành thì tính sao đây ?
    lại kể cho bác nghe 1 cái plan, bác có vẻ đồng tình.

4. Thế nãy giờ ngồi bên kia làm được những gì, giờ nói xem nào?

hơi ngạc nhiên vì tưởng bác sẽ hỏi các khác, thế rồi ngồi đọc lại y nguyên những gì mới viết ra lúc trước.

5. Sự khác nhau giữa DNA và RNA
    Mình đang nói dở đến cái double helix structure, bác bảo vẽ hình xem nào, thế là ngồi nguệch ngoạc ra mấy cái xoắn xoắn xong chỉ vào đó nói tiếp.

6. DNA được tìm thấy ở đâu?

7. Biotechnology là cái gì ?

8. Trình bày sự khác biệt giữa Biology và Biotechnology

Trong suốt thời gian hỏi, thi thoảng bác lại nhìn vào bảng điểm, xong cuối cùng chả hỏi gì trong đó cả.
    Trả lời xong câu số 8 thì bác lườm cái đồng hồ 1 phát rồi bảo phỏng vấn xong rồi, và chúc cháu sớm kiếm được khóa học như ý, và bảo là hẹn gặp lại ở Đức T__T

Chúc các bạn thi sau chiến đấu thật tốt nhá !!!!

Nguồn: ttvonl.com

3. Thamphan

Thamphan New Member

1
    1
    1
    Chào cả nhà.
    Mình thi APS cũng khá lâu rồi. Chắc khoảng 1 năm. Mình thi ngành Công Nghệ Sinh Học.
    Thường thì bên APS thông báo lịch thi qua mail trước khoảng gần 1tháng. Nhưng mà do lỗi của cá nhân mình chỉ biết lịch thi trước hơn 1 tuần thôi. Vậy nên các bạn chú ý kiểm tra mail trong thời gian hơn 1tháng trước khi thi nhe.Cũng hì hụi ôn thi, lên diễn đàn xem mọi người thi thế nào. Rồi cũng đi thi.
    Mình thi buổi sáng và thi bằng tiếng anh. Lo nhất là mình quên mang máy tính. Nhưng may quá không có bài tập tính toán nào cả. Được vào phòng chuẩn bị khoảng 15'. Trong phòng có đầy đủ cả từ điển. Sau đó thầy dẫn sang phòng khác.
    Câu hỏi chung:
    1. Giới thiệu bản thân
    2. Tại sao bạn muốn tới Đức. Bạn học ngành gì. Bạn có dự định học tiếp bên Đức như thế nào. Tại sao lại lựa chọn học ngành đó bên Đức.
    3. Bạn có kế hoạch gì khác không.
    Câu hỏi chuyên ngành:
    1. Ứng dụng của công nghệ sinh học trong công nghiệp và trong đời sống. Nêu ví dụ về ứng dụng và các sản phẩm được tạo thành.
    2. Bạn hiểu thế nào là quá trình " downstream" và "upstream". Giải thích và nêu ví dụ.
    3. Trên đề thi có một đồ thị về quá trình lên men gồm 4 giai đoạn: bắt đầu, thích nghi, log và suy thoái.
    Có một số đường biểu diễn trên đồ thị. Giải thích ý nghĩa của các đường biểu diễn. Tại sao.
    (mình trả lời các đường biểu thị giá trị: sinh khối, dinh dưỡng, tốc độ sinh trưởng, chất ức chế. Và giải thích theo từng giai đoạn phát triển).
    Mình thi với một cô và một thầy trẻ. Toàn bộ câu hỏi do cô giáo đặt thầy chỉ ghi chép thôi.
    Hết bài thi rồi ạ.
    Chúc các bạn học tốt và thi thật tốt.

Lu Thuy Dung Nguyen likes this.

Share This Page