APS ngành du lịch quản trị khách sạn

Discussion in 'Kinh nghiệm thi APS' started by Lu Thuy Dung Nguyen, May 17, 2016.

1. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

Chia sẻ của bạn dumuc_121

Thông tin này dành cho mems nào học ngành du lịch, quản trị khách sạn ( trên này mình tìm đau mắt mà không có cái ngành của mình huhuhuhu :((
    mình nhận được lịch hẹn lúc 8h30 sáng, tới nơi ngồi buôn bán 1 lúc thì được gọi vào phỏng vấn. Mình dự định học Master, phỏng vấn bằng tiếng anh.
    1 bác béo và 1 bác gầy phỏng vấn. Ban đầu bác gầy gọi mình vào đưa cho mình 2 đề, bảo mình chọn 1 trong 2.
    Đề 1 : bạn là nhân viên sale của 1 cty lữ hành, hãy trình bày contract giữa công ty với 1 khách sạn lưu trú, làm sao để thu hút khách du lịch...v.v....
    đề 2: gồm 5 câu hỏi:
    1. khi tới 1 ksan lớn, những bộ phận mày sẽ gặp là gì? vẽ sơ đồ Organization Chart, miêu tả nhiệm vụ khác nhau giữa các bộ phận
    2. Các loại Tourists/ guests thường gặp. Làm thế nào để ksan/nhà hàng có được những khách hàng mà họ mong đợi
    3. động lực, yếu tố nào các nhà tuyển dụng sử dụng để chiêu mộ nv
    4. miêu tả những kĩ năng khác nhau của các bộ phận trong 1 ksan lớn
    5. Đặc điểm của các khách sạn 3 -> 5 sao?

Mình chọn đề 2 cho đúng chuyên ngành chứ đề 1 nhanh hơn nhiều, mỗi tội thiên về bên hướng dẫn và tourism company hơn. Chị phỏng vấn trước nhanh quá nên thời gian làm bài của mình cũng bị thiệt thòi :((. May là cũng viết kín cái tờ giấy. Lúc vào phỏng vấn bác béo ghi chép còn bác gầy hỏi chính.
    Sau màn chảo hỏi thì các bác ấy giới thiệu bản thân rồi bảo mình introduce your self
    Sau đó hỏi mình vì sao sang Đức, sao học tiếng anh mà chọn Đức mà không chọn 1 nước nói tiếng anh khác, sang đức thì học ở đâu, học gì, ai trả tiền cho mày....v.v....(hỏi nhiều quá không nhớ hết hichic)
    Vì tớ nói nhiều quá, kể toàn kinh nghiệm đi làm suốt gần 4 năm trong Hospitality nên các bác ý chỉ ngồi nghe... Chỉ lúc mình kể kinh nghiệm vụ lùm xùm trong ksan mà mình gặp phải...cách mình giải quyết vấn đề thì 2 bác mới thi nhau hỏi mình.... tranh luận 1 lúc rồi thôi hehe
    Sau đó bác gầy hỏi đến phần bài tập, mình phải diễn giải cái sơ đồ mình vẽ, trả lời từng phần một...
    Thấy 2 bác ý chỉ gật gù mà không hỏi gì thêm...
    Rồi bác gầy bảo mình:" tao thấy trong cái chart mày có bộ phận "sales and mar", trong bảng điểm mày có môn " marketing for tourism point ( được các bác í highlight vàng chói lọi luôn :(( môn này mình thi điểm lần 2 cao)... mày nói xem mày học cái gì, ntn, hữu ích ra sao và mày làm sale ksan thì mày có áp dụng được nó ko"

Mình trả lời xong thì 2 bác ko hỏi gì nữa, đang nói tiếp thì bác í ngắt lời mình rồi bảo mình về nhà được rồi...hichic
    Mình đang thao thao thì bị hẫng...ngơ ngác không hiểu gì...bác béo ngước mắt lên nói "thank you and hope to see you in Ger"
    Mình cảm ơn rùi vui vẻ đi về...
    Nói chung đúng như các bạn nói không khí vui vẻ, dễ chịu, thân thiện...
    Hy vọng mình sẽ sớm có kết quả....Chỉ mong không kém quá kẻo lại không xin được Zu....huhuhuhu
    Khi nào có kết quả rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người để mình còn xin được Zu mà đi học :(((((
    Chúc các bạn pvan APS thành công, đặc biệt là các bạn cùng khối ngành Du lịch- quản trị nhà hàng khách sạn giống mình nha :)

Bonus thêm cho các bạn khối Lữ hành: mình hỏi được 1 bạn pvan' hôm 1/11. Bạn í kể là hôm đó có bạn cũng pvan' ngành du lịch- Lữ hành, câu hỏi của bạn này là :" ...giới thiệu bản thân.... quê mày ở đâu? quê mày đep không? giờ bọn tao là du khách, mày hãy giới thiệu quê mày đi?...."
    Mình chỉ biết thế thôi, còn lại thì chịu.
    Hy vọng bạn nào pvan về thì post kinh nghiệm cho mọi người còn biết nha...

Nguồn: ttvonl.com

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

Share This Page