Chi Phí Sinh Hoạt ở Kamp-Lintfort và Hamburg

Discussion in 'Đời sống ở Đức' started by Toai Nguyen, Sep 24, 2016.

1. Toai Nguyen

Toai Nguyen New Member

2
    1
    1
    Em muốn hỏi mọi người chi phí sinh hoạt ở Kamp-Lintfort và Hamburg khoảng bao nhiêu Euro một tháng. Em thấy trên www.daad.de ghi chi phí sinh hoạt trung bình ở Kamp-Lintfort khoảng 700-800 Euro/tháng. Còn chi phí sinh hoạt ở Hamburg là 700-900 Euro/tháng. Không biết trên thực tế mình sống chi tiêu khoảng bao nhiêu, có giống trên www.daad.de nói không.

Like Ủng Hộ Diễn Đàn

2. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

Em tham khảo bài này xem http://sividuc.org/chi-phi-sinh-hoat-theo-bang-o-duc-cap-nhat-thang-11-2015/

Toai Nguyen likes this.
  3. Vanie Ngo

Vanie Ngo Administrator Staff Member

97
    10
    18
    Thường thì chi phí sinh hoạt ở các thành phố khác nhau nhiều nằm ở tiền nhà, vì mấy thứ như tiền ăn, bảo hiểm, tiền semesterbeitrag,...là tương đối như nhau ở khắp nơi trên nước Đức.
    Hamburg tp lớn, nhà cửa đa dạng, kiếm dc ktx, share dc nhà chung,... nên giá thuê có thể dao động đa dạng. Còn tp bé như Kamp-Lintfort thì lại khó kiếm nhà, nếu tp k phải tp có nhiều sv thì càng khó hơn, có kiếm dc thì nhà cũng sẽ đắt hơn.
    Chia sẻ từ 1 người sống ở tp bé kế tp bạn =)) Nhà mình thuê, và nhà do trường kiếm cho các bạn sv vn cùng trường mình đều từ 300E/Monat trở lên bạn ơi. Đắng lắm.....tp bé tị mà nhà thuê đắt bằng tp đất vàng như München lun:(:(:(

Toai Nguyen likes this.
  4. Lu Thuy Dung Nguyen

Lu Thuy Dung Nguyen Administrator Staff Member

ôi nhà đắt thế cơ à :((( khéo ra thành phố to ở nhà lại đỡ đắt hơn ở tp bé ý, có chuyển ra thành phố lớn bên cạnh xong ngày ngày đi học được không

5. Vanie Ngo

Vanie Ngo Administrator Staff Member

97
    10
    18
    Tụi mình cũng nghĩ tới phương án đó cho tới khi sáng ở trong tp còn có khi muộn bus đi bộ
    :D nhưng mình thấy bạn nếu muốn ở tp đó thì cứ chịu giá đắt thời gian đầu, hoặc tìm hẳn 1 căn tự trang bị nội thất lun, rồi ở lâu dài thì tính ra vẫn k đắt.

Toai Nguyen likes this.
  6. Toai Nguyen

Toai Nguyen New Member

2
    1
    1
    Cảm ơn mọi người đã trả lời câu hỏi của em.

Vanie Ngo likes this.

Share This Page